Sisi ni nani?

Tuzo ya Ushairi ya Ebrahim Hussein (TUEHU), ilianzishwa mwaka 2013 kama agizo la hayati Gerald Belkin (1940-2012), mtayarishaji wa filamu wa Canada na rafiki wa Tanzania, ambaye alifanya kazi na Aliishi Tanzania katika miaka ya 1960.

Belkin alisafiri na kuishi katika maeneo ya vijijini nchini Tanzania, na alishirikiana na Ebrahim Hussein kurekodi maisha katika vijiji vya Ujamaa vya Tanzania. Aliamini kwamba wakulima wa Tanzania, ingawa kwa sasa wanaishi katika shida, walikuwa na uwezo wa kuunda kwa ajili yao baadaye ya kidemokrasia na mafanikio.

Huo, huo mpwitompwito wa ngoma Unachemsha damu yangu na matamanio yaliyo ladha Damu iliyoponzwa na kubembelezwa Na vilaini nyororo, vilaini inayonita Kwa huzuni yenye furaha.

Belkin pia aliona maisha ya kitamaduni ya watu, alijifunza lugha ya Kiswahili, na alivutiwa na maandiko yake, hasa mashairi yake. Aligundua kuwa Tanzania ilikuwa na washairi wengi wa ubunifu waliohitaji kukuzwa na kutangazwa. Alipanga kupanga Mfuko kwa madhumuni hayo, na kupendekeza kuwa Mfuko unapaswa kuitwa baada ya rafiki yake na mtengenezaji maarufu wa filamu na mchezaji wa michezo, Profesa Ebrahim Hussein.

Kwa bahati mbaya Belkin alikufa kabla ya kutambua ndoto yake. Hata hivyo, aliacha maelekezo kwamba Mfuko wa Mashairi wa Kiswahili unapaswa kuanzishwa ili kukuza mashairi ya Kiswahili. Profesa Hussein aliombwa na akakubali kuruhusu jina lake kutumiwa kwa ajili Tuzo.

Katika mkutano wa kujadili pendekezo la kuanzisha Tuzo ya Ushairi ya Ebrahim Hussein uliofanyika mnamo tarehe 04 mwezi Desemba 2013, chini ya kichwa "Mchango Profesa Ebrahim Hussein katika kukuza fasihi ya Mtanzania ", wajumbe 5, mmoja kutoka London na 4 wakiwa ni Watanzania wa walijadili na kubainisha changamoto zinazoukabili utamauni wa Mtanzania tangu uhuru mpaka miaka ya karibuni na kuona namna zinavyoathiri utamaduni na mifumo halisi ya maisha ya Mtanzania. Changamoto hizi zinaweza kuchagizwa, kwa sehemu kubwa na ukosefu wa taarifa sahihi za kitamduni, sera dhaifu za serikali na mifumo ya kitaasisi, Miundo na mimomonyoko ya maadili katika jamii, kupungua kwa wasanii na sanaa kunakoweza kusababishwa na mwamko mdogo wa Watanzania kutojali sanaa yao, ukosefu wa fedha na uongozi usio na mipango thabiti inayolenga kukuza utamaduni wa wananchi. Hizi na nyinginenezo zilibainishwa kuwa ni baadhi ya changamoto muhimu zinazokabili sekta ya utamaduniwa Mtanzania.

Leo hii nyaraka na vyanzo vya kimtandao vinavyotoa taarifa sahihi na kwa kina kwa watu wa nchi nyingine kuhusu utamaduni wa Watanzania na zamani zake vinaonekana kuwa vichache na visivyokidhi mahitaji. Hivyo basi, kwa kauli moja wajumbe waliamua kuunganisha nguvu ya pamoja ili kabiliana na changamoto hizi. Timu kazi/bodi ilichaguliwa kutoka katika makundi mbalimbali ya kijamii na sekretarieti ilichaguliwa mara moja ili kuratibu shughuli hizo. Hivyo ndivyo Tuzo ya Ushairi ya Ebrahim Hussein (TUEHU) ilivyozaliwa. Baada ya kukamisha taratibu zote, bodi ya Tuzo iliazimia kuwa mwaka wa kwanza Tuzo ingeshirikisha waandishi kutoka nchini Tanzania pekee. Aina ya mashairi ambayo yangekubalika kuingia kwenye shindano yangeamuliwa na jopo la majaji. Aidha kamati iliazimi kuwa kila baada ya shindano itolewe nakala ya kitabu chenye mkusanyiko wa mashairi yalipendekezwa na jopo la majaji kwa ajili ya kumbukumbu.